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Bumbuli na mafanikio ya utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
NA MWANDISHI WETU, BUMBULI

HALMASHAURI ya Wilaya ya Bumbuli ni miongoni mwa 
Halmashauri 11 za Mkoa wa Tanga. Halmashauri hiyo imetokana 
na Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto Mwaka 2012 kama 

ilivyotangazwa katika gazeti la Serikali na kuanza rasmi mwezi February 
2013.

Baada ya kumegwa eneo la jimbo la Bumbuli na kuanzishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli. Halmashauri hii ina tarafa 3, 
ambazo ni Soni, Mgwashi na Bumbuli, Kata 18, Vijiji 83 na Vitongoji 683, 
Halmashauri ina ukubwa wa eneo la kilomita za mraba 708.

Mipaka ya Halmashauri kwa upande wa Kaskazini Halmashauri 
inapakana na Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto, Magharibi, Kusini na 
Mashariki inapakana na Wilaya ya Korogwe. Shughuli kuu za kiuchumi 
za wananchi wa Bumbuli ni kilimo na zao kuu la biashara ni Chai.

Mafanikio ya miradi iliyotekelezwa
Akizungumzia mafanikio yake, Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 

hiyo, Bw. George D. Haule anasema tangu kuanzishwa kwake rasmi 
mwaka 2013 Halmashauri imetekeleza shughuli mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na miradi mbalimbali ya maendeleo.

Anasema miradi hiyo ni ile iliyopo katika sekta ya elimu, Afya, kilimo, 
Utawala, ufufuaji wa kiwanda cha chai Mponde na uhifadhi wa misitu ya 
jamii na Hifadhi, upimaji wa viwanja 241 katika eneo la Kwehangala na 
Soni.

‘’Kuongeza udahili wa wanafunzi kidato cha kwanza, awali na darasa 
la kwanza, ujenzi wa kituo kipya cha Afya milingano, kuboresha miundo 
mbinu ya vituo vya afya Mgwashi, na Tamota’’ anasema.

MAFANIKIO HAYO YA SEKTA ELIMU KAMA IFUATAVYO

NA MWAKA MADARASA MADAWATI
MATU 
NDU 
YA 
VYOO

NYUMBA
MAJI YA 
KUNAWIA 
MIKONO

1 2016/2017 2 60 0 0 0
2 2017/2018 2 3417 0 0 0
3 2018/2019 9 450 0 0 0
4 2019/2020 15 540 42 2 0
5 2020/2021 16 480 72 0 0
6 2021/2022 8 540 16 0 2

JUMLA 52 5487 130 2 2

Miradi ya shule za sekondari
Anasema Halmashauri imejenga vyumba vya madarasa 92 matundu 

ya vyoo 93, meza na viti vya wanafunzi 3680 pamoja na nyumba za 
walimu 5.

MWAKA MADARASA VYOO
MATUNDU VYUMBA MAABARA BWENI UKUMBI

MRADI 
WA MAJI 
SHULENI

2013/2014 4 10 3 ( 1 i n 
6) 1

2014/2015 30 1 2
2015/2016 4 10 1 1 2
2016/2017 6 10
2017/2018 1
2018/2019 1
2019/2020 4 11 1
2020/2021 6 22 7
2021/2022 68 5 1
JUMLA 92 93 5 15 4 1 2

MIRADI YA TOZO
Ukamilishaji wa madarasa 3, darasa 1 shule ya Sekondari Mkaalie 
na madarasa 2 shule ya Sekondari kwamongo.

MIRADI YA UVICO
Ujenzi wa jumla ya madarasa 54 katika shule za Sekondari Baga 3, 
Bumbuli 2, Chai 2, Funta 3, Januari Makamba 2, Kizanda 2, Kizimba 
2, Kwalei 2, Kwamongo 2, Kwehangala 2, Mahezangulu Makamba 
2, Mayo 2, Mazumbai 3, Mbelei 3, Mbuzii 2, Mgwashi 2, Mibukwe 3, 
Mkaalie 2, Mponde 2, Msamaka 2, Soni 2, Tamota 2, Vugabazo 3 
pamoja na Wena 2

MAFANIKIO SEKTA AFYA KAMA IFUATAVYO
Miradi ya Afya

Anasema Halmashauri imejenga kituo kipya cha afya Milingano na 
kuboresha vituo viwili vya Afya vya Mgwashi na Tamota pamoja na 
ukamilishaji wa Zahanati tisa za Kwemisambia, Kwadoe, Kihitu, Mziasaa, 
Kidundai, Lwandai, Kwanguruwe, Nkongoi, Kwendoghoi na Kwesine 
ambazo kila moja ilipata milioni hamsini (T.sh. 50,000,000.00) sawa na 
T.sh 450,000,000.00. kwa zahanati tisa, Halmashauri imeanza kujenga 
Hospitali ya Wilaya katika eneo la Kwehangala.

MAFANIKIO SEKTA KILIMO KAMA IFUATAVYO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
HALMASHAURI YA WILAYA YA BUMBULI
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Anasema Halmashauri inajenga jengo la utawala 
katika eneo la Kwehangala ambapo hadi sasa jengo 
hilo limefikia asilimia 81 ya kukamilika.

Ufufuaji wa kiwanda cha usindikaji 
zao la chai Mponde 

Miradi ya barabara
Mkurugenzi Mtendaji Haule, anasema 

Halmashauri kupitia TARURA imeweza kuboresha 
barabara ambazo zinapitika kwa mwaka mzima 
kwa kiwango cha Moram na kujenga barabara ya 
Bumbuli Sokoni,

Anasema kuanzia stendi hadi hospitali ya 
Bumbuli Mission barabara ya kiwango cha lami 
kwa urefu wa kilomita 1 kwa Bumbuli na barabara 
ya Soni Mponde, kiwango cha lami kwa urefu wa 
kilomita moja na pia Mkandarasi yupo ‘site’ kwa ajili 
kuongeza kilomita moja ya lami katika barabara 
hiyo.

MSITU WA BAGA
Msitu huu upo katika kata ya Baga ambao 

unahifadhiwa na kutunzwa na Halmashauri kwa ajili 
ya chanzo cha maji ambayo yanatumika katika kata 
ya Baga, Bumbuli, Ngwashi na Mayo.

MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA UTOAJI WA 
MIKOPO YA ASILIMIA 10 WAJASILIAMALI.
Anasema kumekuwepo na ongezeko kwa kiasi 

cha utoaji wa mikopo ya asilimia 10 kutokana na 
ukusanyaji wa mapato ya ndani ambayo kwa 

mwaka wa fedha 2021/2022, ambapo 
Halmashauri hiyo imetoa mikopo kutokana na 
makusanyo kwa asilimia 98.

‘’Mapato haya ni yale yasiyofungiwa kwa mwaka 
yalikuwa  444.175,098.50 ambapo 10% yake ni 
44,417,598.00 na kiasi kilichotolewa mikopo ni 
44,040,278.00 kwa tofauti ya 377,320.00’’ anasema.

Anaongeza kwa kusema “Kukusanya marejesho 
ya mikopo na kutumia kiasi cha marejesho hayo 
kuwakopesha walengwa katika kipindi cha mwaka wa 
fedha 2021/2022, ambapo Halmashauri ilifanikiwa 
kukopesha marejesho yenye thamani ya TZS 
34,300,000.00 katika vikundi vya wanawake, vijana.

“Mikopo imeongeza kipato cha wanavikundi na 
kupunguza utegemezi au umaskini kama walengwa 
wengi wanavyoshuhudia.  Mikopo imepunguza 
matukio ya uhalifu kwani vijana wengi waliokuwa 
wanajihusisha na matukio ya uhalifu wamejengewa 
uwezo wa ujasiriamali na kuwa miongoni mwa 
wanufaika wa mikopo ya asilimia 10 ya mapato ya 
ndani’’ anasema.

Haule anasema kumekuwa na ongezeko la 
mzunguko wa fedha. Serikali inapotoa mikopo ya 
asilimia 10 inaongeza mzunguko wa fedha mitaani. 
Wengi wa wanaopata mikopo ni miongoni mwa 
asilimia ya wakulima ambao mara baada ya kuvuna 
mazao wanakuwa hawana kazi na kubaki vijiweni.

‘’Mikopo hiyo imeongeza shughuli za kiuchumi 
(diversification of economic activities). Kuongezeka 
thamani kwa mazao ya mashambani kutokana 
na usindikaji wa matunda,   mbogamboga, viungo 
mbalimbali  kama Iliki, Chai, Miwa, Kahawa na 
Tangawizi’’ anasema.

Anasema “kupungua kwa upotevu wa mazao 
unaotokana na kusafirisha mazao ghafi, kupungua 
kwa gharama za usafirishaji wa mazao ghafi, 
kupungua kwa migogoro katika familia na jamii, elimu 
ya ujasiriamali imeongeze katika Jamii na Ujuzi wa 
kuandika maandiko ya miradi pamoja na kujua fursa 
zilizopo katika maendeo yao na jinsi ya kuziendeleza 
kibiashara kwa kuziboresha/ kuziongezea thamani 
na kujiongezea kipato, pia kuzitangazia masoko ya 
nje”.

‘’Uchumi wa viwanda vidogo vidogo umekua kama 
mashine za kukoboa na kusaga nafaka, Ushonaji, 
Migahawa. Mabadiliko ya fikra kwenye Jamii (mindset 
changes) hasa kwa Wanawake Vijana na Watu wenye 
Ulemavu kwa kuwa na Ujasiri wa kuwa na mahusiano 
ya karibu na Ofisi zao za Serikali za Mitaa’’ anasema.

Aidha, anasema serikali kutoa mikopo isiyokuwa 

na riba ni ishara ya upendo wa Serikali kwa wananchi 
wake na upendo kwa wanajamii pamoja na 
mahusiano mazuri na kujuana zaidi na kwa karibu 
kuongezeka wanapojiunga katika vikundi vya pamoja 
kiuchumi.

CHANGAMOTO ZA UTOAJI NA USIMAMIZI WA MIKOPO
Anasema baadhi ya vikundi kutorejesha mikopo 

kwa wakati kulingana na mikataba, huku vikundi 
vingine kuwa na mkopo zaidi ya mmoja (kukopa 
taasisi nyingine za fedha) na kupelekea kushindwa 
kurejesha ipasavyo.

‘’Siasa kuingizwa katika mikopo ya asilimia 10 ya 
mapato ya ndani, kutopata waombaji  wa mkopo kwa 
uwiano wa 4:4: 2’’ anasema.

Utatuzi wa changamoto na mikakati ya Utoaji na 
urejeshaji wa mikopo

Anasema kuendelea kutoa elimu kwa wanavikundi 
juu ya matumizi lengwa ya mkopo, kuendelea

kushirikiana na shirikisho ya vyama vya watu 
wenye ulemavu (SHIVYAWATA) kwa lengo la 
kuwajulisha uwepo wa mikopo, taratibu za kupata 
mikopo hiyo na marejesho

Anasema ‘’Kutangaza fursa za mikopo mara 
kwa mara katika jamii. Kutoa elimu ya ujasiriamali 
kabla na baada ya kupata mkopo katika makundi ya 
wanawake,vijana na watu wenye ulemavu’’.

Hivyo, anasema agenda ya mikopo inajadiliwa katika 
ngazi za kamati za maendeleo ya kata (WDC), Timu 
ya Menejimenti ya Halmashauri (CMT), kamati ya 
Fedha na Uongozi pamoja na baraza la madiwani 
(Full Council)’’.

MIRADI INAYOTARAJIWA KUTEKELEZWA.
Anasema Halmashauri inatarajia kutekeleza 

miradi ya kutoa huduma za afya kama Zahanati kwa 
kila kijiji na kupanua vituo vya Afya pamoja na ujenzi 
wa Hospitali ya Wilaya ambayo imeanza kujengwa.

Mipango ya Halmashauri katika kuongeza mapato 
na uchumi katika pato la Taifa.

Anasema mipango ya Halmashauri katika 
kuongeza pato la Taifa ni kuhamasisha zaidi kilimo 
cha chai kutokana na kiwanda cha Chai Mponde 
kinafunguliwa, kuhamasisha kilimo cha Mkonge, 
uwekezaji katika mahoteli ya kitalii.

FURSA ZA KIUWEKEZAJI ZINAZOPATIKANA
Anasema fursa za uwekezaji kwa Halmashauri 

inatokana na mandhari yake ya Misitu inayofaa katika 
uwekezaji wa viwanda vya Chai, Mahotel ya kitalii, 
Viwanda vya Maji na juisi. Kilimo cha mbogamboga 
(nyanya) kwa kutumia “green house” na kilimo cha 
matunda (parachichi na matunda mengine)

UJENZI WA JENGO LA UTAWALA.


